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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI NOVEMBA, 2023 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI DISEMBA, 2023. 

Dondoo za tathmini ya Novemba, 2023 na mwelekeo wa Disemba, 2023: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Novemba, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Disemba, 2023 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023 maeneo mengi yanayopata misimu 

miwili ya mvua kwa mwaka yalipata mvua za juu ya wastani ukilinganisha na 

wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi Novemba. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa zilizopelekea kutokea kwa mafuriko vilijitokeza katika baadhi ya maeneo. 

Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka ikiashiria kuanza kwa mvua za 

Msimu, 2023/2024.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Disemba 2023, mvua zinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi ya nchi. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI NOVEMBA, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023 vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo 

viliripotiwa katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, maeneo mengi yanayopata misimu 

miwili ya mvua kwa mwaka (ukanda wa ziwa Victoria, pwani ya kaskazini na nyanda za 

juu kaskazini mashariki) yalipata mvua za juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa 

muda mrefu wa mvua za mwezi Novemba. Aidha, vipindi vya mvua vilijitokeza katika 

maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka ikiashiria kuanza ka 

mvua za Msimu 2023/2024. Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza pia kwa baadhi ya 

maeneo na kusababisha athari ikiwemo mafuriko, uharibifu wa mali na miundombinu 

pamoja na kuathiri baadhi ya shughuli za kiuchumi. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha 

milimita 185.0 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Lyamungu (mkoa wa Kilimanjaro) 

mnamo tarehe 01 Novemba, 2023, ikifuatiwa na milimita 146.1 katika kituo cha Zanzibar 

mnamo tarehe 5 Novemba, 2023 na Tanga (milimita 134.0) mnamo tarehe 15 Novemba, 

2023.  Vituo vilivyopima mvua milimita 70 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo 
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namba 1. Kwa upande mwingine, hali ya joto la wastani hadi juu kiasi ya wastani 

iliendelea kujitokeza nchini katika kipindi cha mwezi Novemba, 2023.  

 
Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 70 au zaidi katika mwezi 

Novemba, 2023 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI DISEMBA, 2023  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023 joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa 

kuendelea katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki, ikiashiria kuendelea kuwepo 

kwa hali ya El Niño. Aidha, joto la bahari katika eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi 

linatarajiwa kuendelea kuwa la juu ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa bahari ya 

Hindi linatarajiwa kuwa la chini ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuendelea kusababisha 

uwepo wa upepo wenye unyevu unaovuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa 

ya jirani. Hali ya joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani inatarajiwa katika 

eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola). Hali hii 

inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu 
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ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. 

Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kupungua nguvu 

kiasi na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea kusini. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI DISEMBA, 2023  

Katika kipindi cha mwezi Disemba 2023, mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi nchini. Hata hivyo, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. 

Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi inatarajiwa kuendelea hususan katika baadhi ya 

maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi vichache vya mvua.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali 

ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa, hususan katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, ongezeko la 

mvua linatarajiwa kati wiki ya kwanza na ya nne ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha 

ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la 

mvua linatarajiwa, hususan katika wiki ya kwanza ya mwezi.  
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo kwa vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa, hususan wiki ya tatu na ya nne ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua 

linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI JANUARI, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2023 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi nchini.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Disemba, 2023 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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